Loading...



Điều kiện thi liên thông từ trung cấp, cao đẳng lên đại học, Thi tuyển liên thông lên đại học như thế nào?

Điều kiện thi liên thông từ trung cấp, cao đẳng lên đại học, Thi tuyển liên thông lên đại học như thế nào?

Cập nhật : 2015-05-08 Lượt xem : 766 Cỡ chữ
Tuyển sinh đào tạo liên thông hình thức chính quy


Thi tuyển liên thông lên đại học như thế nào?


MỘT SỐ BẠN ĐỌC Ở HÀ NỘI, HẢI PHÒNG, QUẢNG NINH VIẾT THƯ HỎI  CHUYÊN MỤC HỘP THƯ BẠN ĐỌC: CHÚNG EM ĐÃ TỐT NGHIỆP HỆ CAO ĐẲNG ĐƯỢC 2 NĂM; CÓ NHỮNG NGƯỜI ĐÃ VÀ ĐANG ĐI LÀM. HIỆN NAY CHÚNG EM MUỐN TIẾP TỤC HỌC LIÊN THÔNG LÊN ĐẠI HỌC, THEO QUY ĐỊNH MỚI VỀ ĐÀO TẠO LIÊN THÔNG, CHÚNG EM CÓ ĐỦ ĐIỀU KIỆN ĐỂ DỰ TUYỂN HAY KHÔNG? VÀ NẾU ĐƯỢC THÌ ĐIỀU KIỆN TUYỂN SINH CÓ GÌ KHÁC SO VỚI NHỮNG NĂM TRƯỚC?
 

Trả lời:  Nếu hồ sơ, văn bằng của bạn thỏa mãn các quy định tại Điều 7, Thông tư số: 55/2012/TT-BGDĐT ngày 25/12/2012 của Bộ Giáo dục và Đào tạo thì các bạn đủ điều kiện tham gia thi tuyển liên thông từ cao đẳng lên đại học. Theo đó, Điều 7. Điều kiện về văn bằng dự thi đào tạo liên thông:
 

1. Người dự thi đào tạo liên thông phải có một trong các văn bằng sau:
 

a) Bằng tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng của các trường đã có báo cáo tự đánh giá và triển khai kiểm định chất lượng theo tiến độ do Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định;

b) Bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, cao đẳng nghề của các trường đã có báo cáo tự đánh giá và triển khai kiểm định chất lượng theo tiến độ do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;

c) Bằng tốt nghiệp của các trường nước ngoài, trường nước ngoài hoạt động hợp pháp ở Việt Nam thì văn bằng phải được công nhận theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo hoặc Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội;
 

2. Người có bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, cao đẳng nghề phải là người có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông hoặc đã học đủ khối lượng kiến thức và thi tốt nghiệp các môn văn hóa trung học phổ thông đạt yêu cầu theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
 

3. Đối với các ngành, nghề đặc thù khi tổ chức đào tạo liên thông, cơ sở giáo dục đại học hoặc bộ quản lý ngành có thể quy định thêm các điều kiện khác để đảm bảo chất lượng đào tạo nhưng không thấp hơn các quy định tại Thông tư này và phải được Bộ Giáo dục và Đào tạo chấp thuận.


Vấn đề thứ hai các bạn quan tâm đó là về tuyển sinh, theo Điều 9, Thông tư này hướng dẫn như sau:


1. Tuyển sinh đào tạo liên thông hình thức chính quy:


a) Người có bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, cao đẳng sau thời hạn 36 tháng kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp đến ngày nộp hồ sơ thi lên trình độ cao đẳng hoặc đại học phải dự thi 3 môn gồm: một môn cơ bản, một môn cơ sở ngành và một môn chuyên ngành (hoặc thực hành nghề). Cơ sở giáo dục đại học tự ra đề thi và xác định điểm trúng tuyển.


b) Người có bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, cao đẳng chưa đủ 36 tháng kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp đến ngày nộp hồ sơ thi lên trình độ cao đẳng hoặc đại học phải dự thi tuyển các môn văn hóa, năng khiếu theo khối thi của ngành thí sinh đăng ký học liên thông trong kỳ thi tuyển sinh cao đẳng, đại học chính quy do Bộ Giáo dục và Đào tạo tổ chức hằng năm.


c) Việc tổ chức tuyển sinh, xét tuyển và triệu tập thí sinh trúng tuyển được thực hiện theo Quy chế tuyển sinh đại học, cao đẳng chính quy hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo.


2. Tuyển sinh đào tạo liên thông hình thức vừa làm vừa học:


a) Người có bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, cao đẳng sau thời hạn 36 tháng kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp đến ngày nộp hồ sơ thi lên trình độ cao đẳng hoặc đại học phải dự thi 3 môn: Một môn cơ bản, một môn cơ sở ngành và một môn chuyên ngành (hoặc thực hành nghề). Cơ sở giáo dục đại học tự ra đề thi và xác định điểm trúng tuyển.


b) Người có bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, cao đẳng chưa đủ 36 tháng kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp tính đến ngày nộp hồ sơ thi lên trình độ cao đẳng hoặc đại học phải dự thi các môn văn hóa, năng khiếu theo khối thi của ngành thí sinh đăng ký học liên thông trong kỳ thi tuyển sinh cao đẳng, đại học hình thức vừa làm vừa học.


c) Việc tổ chức tuyển sinh, xét tuyển và triệu tập thí sinh trúng tuyển được thực hiện theo Quy chế tuyển sinh đại học và cao đẳng hình thức vừa làm vừa học hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

http://www.caodangduochanoi.edu.vn/

Mọi thắc mắc quý khách vui lòng liên hệ số điện thoại nóng: hoặc Về đầu trang
Trung cap y ha noi,Trung cap duoc
Lên đầu trang